Yoruba Paper 2 WASSCE (SC), 2021

Question 12

 

Ọ̀nà wo ni à ń gbà kí àwọn wọ̀nyí?
(a)      Àgbàlagbà
(b)     Ẹni tí ó dúró
(d)     Àwọn tí ó ń ṣe ìpàdé lọ́wọ́
(e)      Ẹni tí ó jókòó
(ẹ)      Ẹni tí ó fẹ́ẹ́ wọlé
(f)      Ẹni tí ó ṣẹ̀ṣẹ̀ bímọ
(g)     Ẹni tí ó lóyún sínú
(gb)    Ẹni tí ìjàǹbá ṣẹlẹ̀ sí
(h)     Ẹni tí ó pè wá láti wá jẹun
(i)      Ẹni tí ó wà ní ipò ọlá

Observation

 

Candidates were required to state the mode of greeting for each of the categories of people listed.

Ọ̀nà tí à ń gbà kí àwọn wọ̀nyí:


S/N

Àwọn Ènìyàn

Ọ̀nà tí à ń gbà kí wọn

a

Àgbàlagbà

Àjínǹde ara yóò ma jẹ́/Kára ó le/Kẹ́ ẹ pẹ́ o/ Ẹ óò pẹ́ fún wa o/ Ọjọ́ á dalẹ́ o

b

Ẹni tí ó dúró

Ẹ kú ìdúró o

d

Àwọn tí ó ń ṣe ìpàdé lọ́wọ́

Àjọ ò tú o/ Ẹ kú àpérò/Ẹ kú ìpàdé o.

e

Ẹni tí ó jókòó

Ẹ kú ìjókòó/Ẹ kú ìkàlẹ̀

Ẹni tí ó fẹ́ẹ́ wọlé

Ẹ máa wolẹ̀; ẹ máa rọra

f

Ẹni tí ó ṣẹ̀ṣẹ̀ bímọ

Ẹ kú ewu ọmọ o, Olúwa yóò wò ó/Ẹ kú àrùsọ̀

g

Ẹni tí ó lóyún sínú

Àsọ̀kalẹ̀ àǹfààní/Àfọ̀n á gbó kó tóó wọ̀/Wẹ́rẹ́ la máa gbọ́ o/A ó gbóhùn ìyá; a óò gbóhùn ọmọ

gb

Ẹni tí ìjàǹbá ṣẹlẹ̀ sí

Ẹ kú yíyọ/ẹ̀yọ Ọlọ́run/A kò níí rí irú rẹ̀ mọ́ o/Ọlọ́run yóò dá ọwọ́ ibi dúró/Ọlọ́run yóò tìkùn ìbànújẹ́/Ẹ pẹ̀lẹ́ o

h

Ẹni tí ó pè wá láti wá jẹun

Yóò/Á gba ibi ire o/Ẹ ṣeun; yóò rẹ̀sọ̀/rọ̀ ṣọ̀mù
o/Àwa náà ti ṣe bẹ́ẹ̀/A dúpẹ́ o

i

Ẹni tí ó wà ní ipò ọlá

Ẹ kú ẹrù àgbà./Ọlá kò níí relẹ̀ o/Kí ẹ̀mí ọlá ó gùn o./ Ẹ ó lo ipò yìí pẹ́ o.

Candidates’ performance on this question was commendable.


.