Yoruba Paper 2 WASSCE (PC), 2022

Question 13

 

Sọ ìtumọ̀ ọ̀kọ̀ọ̀kan àwọn orúkọ wọ̀nyí:
(a)      Olúgbódi
(b)     Ìgè
(d)     Kíyèsẹ́ní
(e)      Ọkọ́ya
(ẹ)      Òní
(f)      Ọ̀kánlàwọ́n
(g)     Ìlọ̀rí
(gb)    Ọ̀kẹ́
(h)     Ẹ̀ta-òkò
(i)      Dàda

Observation

 

Candidates were required to state the meaning of each of the Yoruba traditional names listed above.

Ìtumọ̀ ọ̀kọ̀ọ̀kan àwọn orúkọ:

(a)      Olúgbódi: ọmọ tí ó ní ìka ọwọ́/ẹ̀sẹ̀ mẹ́fà.
(b)     Ìgè: ọmọ tí ó mú ẹsẹ̀ dípò orí wá sí ayé ní ìgbà tí a bí i.
(d)      Kíyèsẹ́ní: ọmọ tí ó kéré jọjọ/púpọ̀ nígbà tí a bí i tí ó fi jẹ́ pé bí wọ́n bá tẹ́ ẹ sórí ẹní, ènìyàn lè má tètè mọ̀ pé ó wà níbẹ̀.
(e)      Ọkọ́ya: àbíkú ọmọ ni èyí tí à ń kìlọ̀ fún pé tí ó bá tún kú, kò sí ọkọ́ kankan láti gbẹ́ ilẹ̀ tíwọ́nmáasin ín símọ́ àti pé gbogbo ọkọ́ tí ó yẹ láti gbẹ́ ilẹ̀ náàni ó ti ya.
(ẹ)      Òní: ọmọ tí ó ń ké tọ̀sán tòru lẹ́yìn ìgbà tí a bí i.
(f)      Ọ̀kánlàwọ́n: ọmọkùnrin kan ṣoṣo tí òbí rẹ̀ bí lé àwọn ìyókù tí wọ́n jẹ́ obìnrin.
(g)      Ìlọ̀rí: ọmọ tí ìyá lóyún rẹ̀ láìṣe nǹkan oṣù.
(gb)    Ọ̀kẹ́: ọmọ tí ó wà nínú àpò-ìbírẹ̀ nígbà tí a bí i.
(h)      Ẹ̀ta-òkò: ọmọtí a bíṣeìkẹtanínúàwọnìbẹta.
(i)      Dàda: ọmọ tí irun orírẹ̀ ta kókó láti ọ̀run wá.

Some of the candidates who attempted this question did justice to it.